44

Tài sản thừa kế

Bà Phạm Thị N, Trương Định, Hai Bà Trưng, Hà Nội hỏi:
Muốn để lại tài sản cho các con thì làm thế nào?

Về nội dung bà hỏi cho văn phòng luật sư Nhân Nghĩa tư vấn như sau:
1.Di chúc là sự thểhiện ý chí của ng­êi ®Ó l¹i di chóc nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết (Điều 646 BLDS 2005).

2. Một di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:
-Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
-Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

3Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng (Điều 649 BLDS 2005).

3.1Di chúc bằng văn bản gồm các hình thức sau (Điều 650 BLDS 2005):
-Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;
-Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;
-Di chúc bằng văn bản có công chứng;
-Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

3.2 Di chúc bằng văn bản phải bảo đảm các nội dung sau (Điều 653 BLDS 2005):
-Ngày, tháng, năm lập di chúc;
-Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
-Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
-Di sản để lại và nơi có di sản;
-Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.
Ngoài ra, di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

3.3 Di chúc miệng được lập trong trường hợp tính mạng của một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản.
Nếu sau ba tháng kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc vẫn còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng sẽ mặc nhiên bị hủy bỏ (Điều 651 BLDS 2005).

Lưu ý:
-Người thuộc dân tộc thiểu số có quyền lập di chúc bằng chữ viết hoặc tiếng nói của dân tộc mình.
-Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ xác nhận.
-Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.
-Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện nêu tại phần 1 ở trên.
-Trong trường hợp tài sản thừa kế là là tài sản có đăng kí quyền sở hữu (như bất động sản, ô tô, xe máy…) thì để tránh phức tạp về thủ tục hưởng di sản thừa kế, di chúc nên được lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.
Bà nên đến văn phòng luật sư Nhân Nghĩa để có được sự tư vấn đầy đủ- Văn phòng luật sư nhân nghĩa 231 phố Vọng, phường Đồng Tâm, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội, ĐT : 0462782347 ; Email : vtchinhnndd@gmail.com



 
Tắt Telex Vni
Mã xác nhận:
Trang 1/1
Trang:
 


Trang thông tin điện tử của nndd.vn